Lưu ý các bạn sưu tầm Tem/Tiền VietNam...!!!

Post Reply
nt
Posts: 1563
Joined: Thu 04 Sep, 2008 8:57 pm

Lưu ý các bạn sưu tầm Tem/Tiền VietNam...!!!

Post by nt » Mon 18 May, 2015 1:20 pm

Nghe các sư phụ sưu tầm tem/tiền nói là ở Vn có thể sưu tầm tem/tiền nào mình thích một cách thoải mái..Nay đọc được cái thông cáo này trong web chuyên tem của VN,.mới biết sưu tầm tem ở Vn có nhiều khúc mắc và không dể dàng như các sư phụ tem/tiền thường nói....???..Hoá ra đều là tự phát và tự suy diển, đến khi vướng vào là cứ im thin thít cả...Tự dối mình và dối người thôi.....
Tin từ cái thông cáo vế tem cho ta thấy như sau:
1---Sưu Tầm Tem /Tiền VNCH và QGVN là bất hợp pháp, vì không nằm trong danh sách cho phép của nhà nước...Hơn nữa trong bài diễn văn kỷ niệm 30/4/2015 Thủ Tướng đã nghiêm khắc kết tội My Nguỵ, đương nhiên xác định sưu tầm/tàng trữ loại tem/tiền/phẩm vật loại này là sai trái...?? Ai nói cứ sưu tầm thoải mái.. .không sao đâu..đều là tư suy diên...!!! làm lớn ra là sẽ có chuyện....Chưa có một kỳ triển lãm nào chính thức cho trưng bầy các loại tem/tiền của hai thời kỳ đó....
2---Sưu tầm các loại tem/tiền dị bàn, hết hạn, dù thời cũ hay mới, cũng nên suy nghĩ trước khi sưu tầm......
Tóm lại: Luật có đó nhưng để chém treo dành....It. ít không nói, nhưng để ý... lớn.. lớn khi có tầm cở sẽ dùng luật để nói chuyện.....Chơi cũng không thoải mái... :shock: [-X
Copy từ trang mạng:[ 1www.vietstamp.net/forum/showthread.php?p=214751#post21475 dde62] để các bác sưu tầm cần lưu ý ..kẻo vì quá nhiệt tình mà mang hoạ vào thân không đáng....

Mặc định Chuyện vừa xảy ra ở Việt Nam!!!!! Thật kinh khủng khiếp, thật kinh động đậy
Xử phạt hành chính khi vi phạm các quy định về tem bưu chính theo quy định tại Điều 12 Nghị định 174/2013/NĐ-CP:
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng trong việc thanh toán trước giá cước dịch vụ bưu chính đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Sử dụng tem bưu chính Việt Nam đã có dấu hủy;
b) Sử dụng tem bưu chính Việt Nam không còn nguyên vẹn.
2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng tem bưu chính Việt Nam bị cấm lưu hành.
3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng tem bưu chính nước ngoài để thanh toán trước giá cước dịch vụ bưu chính trong nước và dịch vụ bưu chính quốc tế từ Việt Nam đi nước ngoài.
4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Kinh doanh, trao đổi, trưng bày, tuyên truyền tem bưu chính có nội dung, hình ảnh, ký hiệu, dấu hiệu không phù hợp đạo đức xã hội, thuần phong mỹ tục Việt Nam;
b) Bán tem bưu chính Việt Nam trên mạng bưu chính công cộng trong thời hạn cung ứng không đúng giá in trên mặt tem, trừ trường hợp tem bưu chính có dấu hủy;
c) Bán tem bưu chính đặc biệt đã hết thời hạn cung ứng trên mạng bưu chính công cộng, trừ trường hợp đã mua lại;
d) Lưu hành tem bưu chính Việt Nam không có quyết định phát hành của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
đ) Tổ chức triển lãm tem bưu chính không đúng quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
e) In tem bưu chính Việt Nam trên các ấn phẩm mà không sử dụng tem bưu chính có in chữ “tem mẫu” (specimen) hoặc tem bưu chính có dấu hủy, trừ trường hợp in phóng to gấp nhiều lần dưới dạng pa-nô, áp phích;
g) Không lưu trữ hoặc lưu trữ tem bưu chính Việt Nam, hồ sơ mẫu thiết kế tem bưu chính Việt Nam không đúng quy định của pháp luật.
5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Kinh doanh, trao đổi, trưng bày, tuyên truyền tem bưu chính nước ngoài có nội dung và nguồn gốc xuất xứ không phù hợp theo thông báo của cơ quan bưu chính các nước thành viên Liên minh Bưu chính Thế giới và các hiệp hội sưu tập tem;
b) In tem bưu chính Việt Nam không đúng quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
c) Cung cấp thông tin giả mạo để được cấp giấy phép nhập khẩu tem bưu chính;
d) Nhập khẩu tem bưu chính không đúng quy định trong giấy phép nhập khẩu tem bưu chính;
đ) Sử dụng giấy phép nhập khẩu tem bưu chính đã hết thời hạn.
6. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Kinh doanh, trao đổi, trưng bày, tuyên truyền tem bưu chính có quyết định đình bản, đình chỉ, thu hồi;
b) Sử dụng, sao chép một phần hoặc toàn bộ mẫu tem bưu chính Việt Nam đã duyệt mà không có văn bản cho phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
c) Không thu hồi, xử lý, hủy tem bưu chính khi có quyết định đình bản, đình chỉ hoặc tem bưu chính đặc biệt đã hết thời hạn cung ứng theo quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
d) Thu hồi, xử lý, hủy tem bưu chính mà đã có quyết định đình bản, đình chỉ, tem bưu chính hết thời hạn cung ứng không đúng quy định;
đ) Nhập khẩu tem bưu chính mà không có giấy phép nhập khẩu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.
7. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Kinh doanh, trao đổi, trưng bày, tuyên truyền tem bưu chính giả;
b) In tem bưu chính Việt Nam không có quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
c) Không trình Bộ Thông tin và Truyền thông phê duyệt đề án in tem bưu chính ở nước ngoài, hợp tác in hoặc phát hành chung với cơ quan bưu chính nước ngoài.
8. Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh, trao đổi, trưng bày, tuyên truyền tem bưu chính có nội dung, hình ảnh, ký hiệu, dấu hiệu gây kích động, thù hằn giữa các dân tộc, sắc tộc, tôn giáo; có nội dung sai trái về chủ quyền lãnh thổ quốc gia Việt Nam.
9. Hình thức xử phạt bổ sung:
a) Tịch thu tang vật vi phạm đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm d Khoản 4; Điểm a và Điểm b


Đọc hết những càm nghĩ/phê bình cúa các thành viên hội tem mới thấy sự thât...!!! [-X :roll:
Đọc tới lời bình của thành viên 83nguyen trên web tem Viet thấy rõ nhất :
Bạn ở VN chơi tem thì nên cẩn thận. Hãy nghiên cứu kỹ luật lệ ở VN về tem bưu chính trước khi chơi hoặc tàng trữ tem trong nhà:

Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh, trao đổi, trưng bày, tuyên truyền tem bưu chính có nội dung, hình ảnh, ký hiệu, dấu hiệu gây kích động, thù hằn giữa các dân tộc, sắc tộc, tôn giáo; có nội dung sai trái về chủ quyền lãnh thổ quốc gia Việt Nam.

Còn nếu bạn ở nước ngoài chơi tem thì cứ "vô tư và hồn nhiên", chả sợ gì cả! :D

Tóm lại ở trong nước bạn nên chơi tem có chủ đề liên quan tới bác Hồ là an toàn nhất (vì chỉ có bác là không có luật lệ VN nào dám đụng tới)!


Làm triển lãm tem Bác là khoẻ re, cứ vô tư Xào-Luộc-Cóp-Dán rồi cứ việc xoa tay nhận thưởng từ giãi vàng đến bằng khen......Không bao giờ về tay không..!!! Phẩm vật thì kỳ nào cũng giống nhau, chỉ khác lời chú thich...Biết bao kỳ triển lãm Tem đã chứng thực...!!!! :twisted: :mrgreen:
__________________

Post Reply

Return to “Chủ đề chung”

Who is online

Users browsing this forum: No registered users and 1 guest